PDA

View Full Version : đề thi kiến trúc xây dựng khối V

cauchuc0d0n
30-08-2007, 07:38 PM
:59: đề thi kiến trúc xây dựng khối V các năm là gì dậy?:icon14: cần được sư. chĩ giáo !

Billie Jean
30-08-2007, 07:50 PM
Thì năm nào cũng vậy mà, Toán Lý thi chung khối A , thêm môn vẽ đầu tượng nữa bạn ạh , tượng thi Kiến trúc thì cũng không khó lắm đâu!

Hassian
30-08-2007, 07:55 PM
Hình như thường cho tượng nam thì phải!

fxship
31-08-2007, 10:21 AM
Hình như là cho tượng ông già ,nghe mấy anh chị thi về nói dzị ,mà chán quá ,mình học vẽ đã đời quen với 1 thứ ánh sáng chiếu qua rồi (1 bên tối 1 bên sáng ) vô thi lại vào buổi sáng ,không ai chịu nhường ai ,mở hết cửa sổ ra để ánh sáng lung tung ,chả vẽ được gì.

cauchuc0d0n
31-08-2007, 10:36 AM
mà chán quá ,mình học vẽ đã đời quen với 1 thứ ánh sáng chiếu qua rồi (1 bên tối 1 bên sáng ) vô thi lại vào buổi sáng ,không ai chịu nhường ai ,mở hết cửa sổ ra để ánh sáng lung tung ,chả vẽ được gì.
oh^. hồi trước đến giờ mình cũng toàn với 1 thứ ánh sáng ah`.hõng biết vô thj có gặp nguy hiễm hong nhj~.

cauchuc0d0n
31-08-2007, 12:48 PM
thứ ánh sáng 1 chiều và nhiều chiều co' ảnh gì lớn k0 vậy.
vào ánh sáng giữa "mặt trời và điện".

Billie Jean
31-08-2007, 03:50 PM
Đâu có sao , các bạn quen ánh sáng một chiều cũng tốt , nếu vào phòng thi người ta mở hết các cửa ra thì cũng biết tự phân tích ánh sáng , nếu cảm thấy khó phân tích thì cứ nhớ lại trong lớp luyện thi mình vẽ sáng tối như thế nào , vẽ lại y vậy là được !

khanh
31-08-2007, 09:02 PM
thầy tớ thì luôn khăc khe với tớ về chuyện bóng,thầy bảo 0 được chép mẫu nhưng tớ thấy như vậy chẳng khác bịa bóng và quá máy móc.rõ ràng là bóng của tượng khác....

Dhiben
31-08-2007, 09:16 PM
Đi thi gặp trường hợp ánh sáng không tốt thì cứ bịa ra , vẽ ánh sáng như thực tế rất khó nhất là khi ánh sáng không có chiều hướng rõ rệt. Nhưng mà bịa cũng phải đúng , không làm thay đổi cấu trúc tượng ( chỗ lõm thành lồi thì chết ). Nhớ cường điệu sáng tối cho nổi rõ khối !

cauchuc0d0n
01-09-2007, 08:29 AM
nếu chúng ta muốn có được 1 bài "bịa" tốt.
chắc khi ở nhà chúng ta đừng có nhìn tượng mà đánh bóng nhỉ.
như thế chẳng khác gì " phi nghệ thuật"
giống hoc. thuộc lòng quá.

fxship
02-09-2007, 09:05 AM
Ặc mấy bác kiếm đâu ra cái dzụ bịa ánh sáng này zị .Bộ mún rớt hả .Năm nay tui có quen ông anh đi thi khối H về (vẽ người mẫu ) cũng mở cửa sổ lung tung ,ổng cũng bịa ra ánh sáng 1 bên ,mặc dù ở lớp vẽ ổng vẽ rất tôt ,nhưng vì trong phòng thi ai cũng vẽ theo ánh sáng có sẵn (tức thấy sao đánh vậy ,hầu như là không rõ sáng tối ) .Kết cục : 5,5 điểm .
Nhưng may mà môn văn với môn vẽ TT ổng được 7,5 mỗi môn nên vừa đủ điểm đậu. Hổng xạo đâu ,người thật việc thật : ổng tên Đỉnh ở NhaTrang sẽ học năm đầu khối H .
Mấy bác nên bỏ ngay ý định bịa ánh sáng đi nghen.

jinyue_ho
02-09-2007, 09:39 AM
uhm nghe nói năm nay ngta chấm khác ,nên mấy vụ chép thuộc lòng thì toi hết,tốt nhất là ngồi vẽ vòng vòng cho wen hết hihi,vả lại trong phòng thi cũng tùy giám thị thôi,có người dễ thì ráng xếp ánh sáng 1 bên cho mình còn ko thì cứ để nguyên,hên xui thoy hà,thi cử mà

cauchuc0d0n
02-09-2007, 10:42 AM
pa pa ơi. nghe nói khi thi kiến trúc, tập trung vô 1 phòng và đóng hết tất cã các cữa lại. và khi dó tỏng phòng tối om. rùi người ta bật điện lên.
bóng đánh cực kì sắt nét và hơi khó.(hehe chưa thử đánh bao giờ)
* tự tưởng tượng ra đó.

jinyue_ho
02-09-2007, 06:22 PM
thoy đi pa pa ơi , tớ mới thi năm rồi nè @_@ ,ai mà thèm "nghe nói" như cậu .

Mr.666
02-09-2007, 07:28 PM
Tớ nghĩ vấn đề bịa bóng cũng k có j là nguy hiểm cả.Quan trọng là hiểu khối,độ sâu,không jan,sau đó chọn 1 ánh sáng thích hợp để các mảng sáng tối cô đọng nhất....Cái này cũng người thật việc thật luôn..Tớ có 1 hội bạn vẽ theo kiểu này năm vừa rồi thi điểm cũng khá. Nhất là góc tối <--quan trọng nè

Dhiben
03-09-2007, 10:55 AM
Ặc mấy bác kiếm đâu ra cái dzụ bịa ánh sáng này zị .Bộ mún rớt hả .Năm nay tui có quen ông anh đi thi khối H về (vẽ người mẫu ) cũng mở cửa sổ lung tung ,ổng cũng bịa ra ánh sáng 1 bên ,mặc dù ở lớp vẽ ổng vẽ rất tôt ,nhưng vì trong phòng thi ai cũng vẽ theo ánh sáng có sẵn (tức thấy sao đánh vậy ,hầu như là không rõ sáng tối ) .Kết cục : 5,5 điểm .
Nhưng may mà môn văn với môn vẽ TT ổng được 7,5 mỗi môn nên vừa đủ điểm đậu. Hổng xạo đâu ,người thật việc thật : ổng tên Đỉnh ở NhaTrang sẽ học năm đầu khối H .
Mấy bác nên bỏ ngay ý định bịa ánh sáng đi nghen.

Ehe , ông Đỉnh này học cùng lớp Văn với tui nè , hình như thi lại lần 2. Sao ổng nói thi văn không được mà những 7,5 cơ á !
Bác Mr.666 nói rất đúng ý em , gọi là "bịa" thì hơi quá nhưng chắc chắn không thể vẽ bóng y như mẫu được vì khi thi ánh sáng thay đổi liên tục , các bạn đánh bóng nhanh vậy sao ************************ Ông Đỉnh 5,5 là do ổng dở , dựng hình cũng chưa có chuẩn lắm ( dựng hình tối đa 6 điểm cơ mà ) đâu phải do mỗi lỗi đánh bóng đâu.

fxship
03-09-2007, 05:04 PM
Ặc, bác Dhiben học thầy Sơn hay thầy Linh mà bán bổ bạn bè như thế . Ừh đúng là anh Đỉnh thi lại lần 2 đấy ,nhưng ổng đậu là xứng đáng thôi ,bác cứ xem mấy bài TT màu của ổng mà xem ,tuyệt cú mèo .Bữa mới wa nhà ổng rinh dzìa một mớ bài tham khảo ,kiểu này phải đổi tông màu theo ổng quá .
Công nhận học màu thầy Linh tốt thật .

khanh
03-09-2007, 08:26 PM
uhm ,tớ nghĩ đánh sao để xác định được hướng ánh sáng chính là ổn.trường hợp ánh sáng 2 chiều thì cũng phải xd được hướng sáng 9

cauchuc0d0n
04-09-2007, 09:41 AM
các ban ơi giúp minh so sánh sự khac nhau giữa các khoãng không sau lưng bức tượng với.(có vãi phủ sau lưng bức tượng và k0 có vãi phủ.)
chú ý:nhớ chĩ hộ mình cã cách đánh bóng nữa nhé.h3h3 cám ơn.:59:

linhhontuongda
19-11-2007, 12:51 PM
Neu Trong Phong Thi MÀ Ánh SÁng Ko Tot ThÌ Anh Co Mot Loi Khuyen Voi CÁc Em La
HÃy Hoc TÔt Giai? PhẪu Cua? Mat Nguoi Va Phan Tich Ánh Sang Mot ChiÈu
CÁc Em LuyÊn Thi Len Mua Tuong Ve TỐi DÊn Lay Den

congai
22-11-2007, 03:31 AM
uầy. có thể loại bịa bóng này nữa sao************************************************
em đánh bên nào cũng okie. xấu như nhau mà T__T
@cauchucc0d0n: ko có chuyện đóng kín cửa tối om om đâu. trước khi vào phòng thi có người xếp tượng rồi chỉnh ánh sáng luôn mà . chứ ko học sinh toi hết à************************************************?

linhhontuongda
23-11-2007, 11:38 AM
co chu
chi co nhung nguoi hieu sau ve khoi va anh sang moi bia dc bong
em co the lam anh sang nguoc chieu voi ca? phong\ cung dc
mien la dung hinh noi khoi tuong wan tot
la ok
nhung ma ko den noi anh sang lung tung dau
truoc anh thi anh sang con dep hon ca? o? lo luyen em cu yen tam

trieuda
04-12-2007, 05:45 PM
lên tận nơi sờ tuợng,tả bóng theo tư duy khối chứ đừng bị phụ thuộc ánh sáng ,thi được lên tận nơi sờ mà ,sợ gì

linhhontuongda
06-12-2007, 11:06 AM
em thi kien truc cua? xay dung ha noi ah
neu thi ha noi thi ve tinh vat chi

lieu lam
09-12-2007, 04:35 PM
nam nay em muon thi dai hoc kien truc tphcm khoi v anh chi nao co the chi cho em cach vua on ve vua on toan ly dc khong?cho em hoi luon tren tphcm cho on thi ve cho nao li tuong nhat

melody29
22-12-2007, 12:21 PM
Bạn nên nhớ mình thi vẽ chứ không phải thi chụp ảnh. Bịa bóng trong những trường hợp ánh sáng không đủ để thể hiện khối. Thường thì người ta bịa bóng khiến cho bài vẽ có ánh sáng mạnh hơn so với ánh sáng thực. Tôi hồi thi đại học vừa rồi, ánh sáng đập 1 bên sáng, 1 bên mặt là tối, nhưng do vào phòng thi muộn không còn chỗ, tôi đành ngồi vẽ góc tối. Ánh sáng trong bài tôi xử lý là đập vào mặt tượng(tức là bịa bóng) bài ấy tính ra tui được 4 điểm( 5 điểm tượng là full-kiến trúc Hn mà) :)
Ở đây các bác nên nhớ, học vẽ là phải thể hiện được rõ hình khối, và dựng hình là phải chuẩn. Thi chứ không phải luyện thi, chúng ta phải thể hiện được tính riêng trong phong cách vẽ của mình. Không thể phụ thuộc vào môi trường phòng thi được :)

black_art
22-12-2007, 12:48 PM
+Quan trọng là khi bịa bóng chúng ta phải tinh 1 chút,chịu khó thêm bớt 1 số chỗ mà chúng ta cảm thấy ko càn thiết,để khi các thầy chấm bài nhìn thấy cảm tình với bài.

linhhontuongda
22-12-2007, 02:07 PM
ai cho sờ ma sò

melody29
22-12-2007, 02:19 PM
ai cho sờ ma sò

Được phép nếu không làm xê dịch hay chuyển đổi vị trí tượng. Nếu không nhìn rõ khối, chúng ta có quyền làm như thế :8: Đừng lo, thi đơn giản thôi mà ^^ Nhưng hãy chú trọng vào Toán Lý nữa, đừng phụ thuộc nhiều vào vẽ. Vẽ chỉ cần thoát liệt, còn nhờ Toán Lý cho chắc chắn ^^

salem_tim
09-01-2008, 08:09 PM
Được phép nếu không làm xê dịch hay chuyển đổi vị trí tượng. Nếu không nhìn rõ khối, chúng ta có quyền làm như thế :8: Đừng lo, thi đơn giản thôi mà ^^ Nhưng hãy chú trọng vào Toán Lý nữa, đừng phụ thuộc nhiều vào vẽ. Vẽ chỉ cần thoát liệt, còn nhờ Toán Lý cho chắc chắn ^^
cho em hỏi điểm liệt vẽ là bao nhiêu vậy? trong một bài vẽ điểm dựng hình & đánh bóng tỉ lệ :icon14: điểm khoảng nhieu vậy?

foxyjumper2809
24-02-2008, 01:15 AM
anh chị cho em hỏi các năm gần đầy KTrúc TP.HCM môn Vẽ ra tượng gì đc k zạ?

mynamtu08
26-02-2008, 08:44 AM
hic! voi tui moi thu deu mot mu ca.

thegioiadam_9x
02-09-2009, 01:20 PM
cho em hoi. khi vao thi vẽ cần mang theo nhũng ji\?

pacmanltd
17-10-2009, 03:55 PM
Đâu có sao , các bạn quen ánh sáng một chiều cũng tốt , nếu vào phòng thi người ta mở hết các cửa ra thì cũng biết tự phân tích ánh sáng , nếu cảm thấy khó phân tích thì cứ nhớ lại trong lớp luyện thi mình vẽ sáng tối như thế nào , vẽ lại y vậy là được !
làm vậy đâu có đc
vẽ tg. chứ có phải video đâu mà tua lại đc

nói sai j` thì mọi ng` bỏ quá cho

njukenturj
09-02-2011, 10:22 PM
anhzai tui thi thử năm nay :)) Ổng vẽ pro` lắm :))
Bài 1 tượng : 4,5
Bài 2 : chủ đề : 4,5
Tổng 9 điểm :D Kinh dị chưa :))
Lên Google tra nhé : Đinh Văn Tình ĐHKT HN

langtughita
11-02-2011, 05:52 PM
add nikc anh vào .anh sẽ send cho :dam_my_thuyet_18cb